Dự thảo Luật đất đai: Đất lấn chiếm không giấy tờ không còn được cấp Sổ Đỏ

26/04/2023 07:44
Du Thao Luat Dat Dai Dat Lan Chiem Khong Giay To Khong Con Duoc Cap So Do

Dự thảo Luật đất đai mới đây đã siết chặt quy định về việc cấp giấy chứng nhận sử dụng đất lần đầu. Theo đó, đất lấn chiếm không giấy tờ không được cấp sổ đỏ như trước đây. Cùng Luật Hùng Phúc tìm hiểu cụ thể qua bài viết dưới đây.

1. Thế nào là đấy lấn, chiếm?

Dự thảo Luật đất đai đã đưa ra định nghĩa về đất lấn, chiếm như sau:

  • Lấn đất là việc người sử dụng đất chuyển dịch mốc giới hoặc ranh giới thửa đất để mở rộng diện tích đất sử dụng mà không được cơ quan quản lý nhà nước về đất đai cho phép hoặc không được người sử dụng hợp pháp diện tích đất bị lấn đó cho phép.
  • Chiếm đất là việc sử dụng đất thuộc một trong các trường hợp sau đây:
  • Tự ý sử dụng đất do Nhà nước đã quản lý theo quy định của pháp luật đất đai mà không được cơ quan có thẩm quyền quyền cho phép;
  • Tự ý sử dụng đất thuộc quyền sử dụng hợp pháp của tổ chức, cá nhân khác mà không được tổ chức, cá nhân đó cho phép;
  • Sử dụng đất được Nhà nước giao đất, cho thuê đất đã hết thời hạn sử dụng mà không được Nhà nước gia hạn sử dụng đất và đã có quyết định thu hồi đất được công bố, tổ chức thực hiện nhưng người sử dụng đất không chấp hành (trừ trường hợp cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp sử dụng đất nông nghiệp).
Dự thảo Luật đất đai: Đất lấn chiếm không giấy tờ không còn được cấp Sổ Đỏ
Dự thảo Luật đất đai: Đất lấn chiếm không giấy tờ không còn được cấp Sổ Đỏ

2. Đất lần chiếm không giấy tờ không được cấp sổ đỏ

Không cấp sổ đỏ cho đất lần chiếm không giấy tờ đang là một nội dung đáng chú ý và nhận được nhiều sự quan tâm trong Dự thảo Luật đất đai (sửa đổi 2023). Để quản lý việc sử dụng đất, nhất là với đất lấn chiếm, dự thảo Luật đã sửa đổi một số quy định theo hướng siết chặt việc cấp Sổ đỏ đối với đất lấn chiếm không giấy tờ.

Cụ thể, theo quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 137 dự thảo Luật Đất đai, trường hợp đất không có giấy tờ theo quy định, đồng thời không thuộc trường hợp đất sử dụng trước ngày 01/7/2014 được cấp Sổ đỏ nếu đáp ứng các điều kiện dưới đây thì được công nhận quyền sử dụng đất:

  • Thửa đất dùng vào mục đích nông nghiệp không thuộc trường hợp lấn, chiếm, tranh chấp đất đai;
  • Thửa đất dùng vào mục đích phi nông nghiệp không thuộc trường hợp lấn, chiếm, tranh chấp đất đai, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được Nhà nước phê duyệt, đã thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định.

Trong khi đó, khoản 2 Điều 101 Luật Đất đai 2013 đang áp dụng hiện nay quy định:

“Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.”

Như vậy, đối chiếu với quy định hiện hành, có thể thấy dự thảo Luật Đất đai đã bổ sung thêm điều kiện công nhận quyền sử dụng đất đối với đất không giấy tờ là không thuộc trường hợp lấn, chiếm đất.

Điều này cũng có nghĩa, nếu dự thảo này được thông qua, đất không có giấy tờ là đất lấn, chiếm sẽ không còn cơ hội được cấp Sổ đỏ.

3. Đất lấn, chiếm không giấy tờ có bị thu hồi?

Nếu Dự thảo Luật đất đai được thông qua, đất lấn chiếm không giấy tờ không còn được công nhận quyền sử dụng đất như hiện nay. Nhiều người đặt ra câu hỏi, nếu không được cấp Sổ đỏ liệu đất này có bị thu hồi?

Liên quan đến vấn đề này, tại khoản 3 Điều 137 Dự thảo Luật Đất đai có quy định:

“3. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không được công nhận quyền sử dụng đất theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này thì được Nhà nước ghi nhận là người đang sử dụng đất tại thời điểm đăng ký, được tạm thời quản lý đất cho đến khi Nhà nước có quyết định xử lý theo quy định của Chính phủ.”

Theo quy định trên, người sử dụng đất lấn chiếm không giấy tờ vẫn được Nhà nước ghi nhận là người đang sử dụng đất tại thời điểm đăng ký và được tạm thời quản lý đất cho đến khi Nhà nước có quyết định xử lý theo quy định của Chính phủ.

Do đó, chưa thể khẳng định đất lấn chiếm không giấy tờ có bị thu hồi hay không mà cần chờ phương án xử lý của Nhà nước khi Chính phủ ban hành quy định cụ thể.

Người dân nên thực hiện cấp sổ đỏ cho đất không có giấy tờ trước khi Dự thảo luật đất đai có hiệu lực thi hành để hạn chế mọi rủi ro có thể xảy ra.

Mọi vướng mắc cần giải quyết liên quan đến thủ tục hành chính đất đai, giải quyết tranh chấp đất đai,… vui lòng liên hệ  Hotline: 0984 62 4444 để được tư vấn trực tiếp và chuyên sâu.

Mọi vướng mắc cần trợ giúp liên quan đến các thủ tục hành chính đất đai, tranh chấp đất đai, ... Quý khách vui lòng liên hệ Hotline: 0984 62 4444 để được tư vấn chi tiết!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *