Chuyển nhượng đất nhưng không đăng ký biến động bị xử lý như thế nào?

24/03/2023 09:44
Chuyển nhượng đất nhưng không đăng ký biến động bị xử lý như thế nào

Câu hỏi: Thưa anh/chị, gia đình tôi mới chuyển nhượng một thửa đất nhưng chưa thực hiện đăng ký biến động. Thủ tục đăng ký biến động có bắt buộc phải thực hiện hay không? Mong được giải đáp.

1. Có phải thực hiện đăng ký biến động đất đai khi chuyển nhượng không?

Tại Điều 95 Luật đất đai 2013 có quy định.

“Điều 95. Đăng ký đất đai, nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất

Đăng ký biến động được thực hiện đối với trường hợp đã được cấp Giấy chứng nhận hoặc đã đăng ký mà có thay đổi sau đây:

a) Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất; thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất;

Các trường hợp đăng ký biến động quy định tại các điểm a, b, h, i, k và l khoản 4 Điều này thì trong thời hạn không quá 30 ngày, kể từ ngày có biến động, người sử dụng đất phải thực hiện thủ tục đăng ký biến động; trường hợp thừa kế quyền sử dụng đất thì thời hạn đăng ký biến động được tính từ ngày phân chia xong quyền sử dụng đất là di sản thừa kế.”

Và tại Điều 12 Nghị định 102/2014/NĐ-CP ngày 10 tháng 11 năm 2014 về phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai như sau:

“Điều 12. Không đăng ký đất đai

Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi không đăng ký đất đai lần đầu.

Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với các trường hợp biến động đất đai quy định tại các Điểm a, b, h, i, k và l Khoản 4 Điều 95 của Luật Đất đai nhưng không thực hiện đăng ký biến động theo quy định.”

=> Như vậy theo quy định trên thì khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất, bên nhận chuyển nhượng phải thực hiện việc đăng ký biến động đất đai. Trường hợp không thực hiện việc đăng ký biến động thì sẽ bị xử phạt hành chính, mức xử phạt tùy thuộc vào tính chất và hành vi vi phạm bạn nhé.

Chuyển nhượng đất nhưng không đăng ký biến động bị xử lý như thế nào
Chuyển nhượng đất nhưng không đăng ký biến động bị xử lý như thế nào?

2. Không thực hiện đăng ký biến động đất đai

– Phạt tiền từ 1.000.000 đồng – 3.000.000 đồng nếu trong thời gian 24 tháng kể từ ngày quá thời hạn quy định tại Khoản 6 Điều 95 Luật Đất đai 2013 nhưng không thực hiện đăng ký biến động.

– Phạt tiền từ 2.000.000 đồng – 5.000.000 đồng nếu quá thời hạn 24 tháng kể từ ngày quá thời hạn quy định tại Khoản 6 Điều 95 Luật Đất đai 2013 nhưng không thực hiện đăng ký biến động.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi cho câu hỏi của bạn đọc. Mọi vướng mắc liên quan đến thủ tục hành chính đất đai, giải quyết tranh chấp đất đai vui lòng liên hệ Hotline: 0984 62 4444 để được tư vấn trực tiếp và chuyên sâu.

Mọi vướng mắc cần trợ giúp liên quan đến các thủ tục hành chính đất đai, tranh chấp đất đai, ... Quý khách vui lòng liên hệ Hotline: 0984 62 4444 để được tư vấn chi tiết!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *