Đất thương mại dịch vụ có thời hạn sử dụng là bao lâu?

Luật Hùng Phúc
01/11/2022 10:41
Đất thương mại dịch vụ có thời hạn sử dụng là bao lâu?

Đất thương mại dịch vụ là nhóm đất sử dụng cho mục đích kinh doanh thương mại. Cũng giống các loại đất khác, đất thương mại dịch vụ cũng được pháp luật Việt Nam quy định thời hạn sử dụng cụ thể.

Đất thương mại dịch vụ có thời hạn sử dụng là bao lâu?
Đất thương mại dịch vụ có thời hạn sử dụng là bao lâu?

1. Đất thương mại dịch vụ là gì?

Khái niệm đất thương mại, dịch vụ  được quy định tại phụ lục số 01 ban hành kèm theo Thông tư 27/2018/TT-BTNMT như sau:

“Đất thương mại, dịch vụ là đất sử dụng xây dựng các cơ sở kinh doanh, dịch vụ, thương mại và các công trình khác phục vụ cho kinh doanh, dịch vụ, thương mại (kể cả trụ sở; văn phòng đại diện của các tổ chức kinh tế; đất làm kho, bãi để hàng hóa của tổ chức kinh tế không thuộc khu vực sản xuất; bãi tắm).”.

Theo đó đất thương mại, dịch vụ là loại đất thuộc nhóm đất sản xuất, kinh doanh có mục đích sử dụng để xây dựng các cơ sở kinh doanh, dịch vụ, thương mại và các công trình khác phục vụ cho kinh doanh, dịch vụ, thương mại.

2. Đất thương mại dịch vụ có thời hạn sử dụng là bao lâu

2.1. Thời hạn sử dụng đất dịch vụ ổn định lâu dài

Căn cứ khoản 4 Điều 125 Luật Đất đai 2013 quy định người sử dụng đất được sử dụng đất ổn định lâu dài trong trường hợp sau đây:

Đất thương mại, dịch vụ, đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng ổn định mà không phải là đất được Nhà nước giao có thời hạn, cho thuê.

2.2. Sử dụng đất thương mại dịch vụ có thời hạn

Tại khoản 3 Điều 126 Luật Đất đai 2013 quy định về việc sử dụng đất thương mại, dịch vụ có thời hạn như sau:

– Thời hạn giao đất, cho thuê đất đối với tổ chức để sử dụng vào mục đích sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối;

– Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân để sử dụng vào mục đích thương mại, dịch vụ, làm cơ sở sản xuất phi nông nghiệp;

– Tổ chức để thực hiện các dự án đầu tư;

– Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài để thực hiện các dự án đầu tư tại Việt Nam được xem xét, quyết định trên cơ sở dự án đầu tư hoặc đơn xin giao đất, thuê đất nhưng không quá 50 năm.

Như vậy, đất thương mại dịch vụ có thời hạn sử dụng lâu dài hoặc có thời hạn. Tùy vào việc đất có thuộc loại được Nhà nước giao đất có thời hạn, cho thuê hay không mà sẽ có thời hạn sử dụng khác nhau.

Trên đây là toàn bộ nội dung bài viết “Đất thương mại dịch vụ có thời hạn sử dụng là bao lâu?” . Mọi thắc mắc cần giải đáp vui lòng liên hệ Hotline: 0931 70 4444 để được tư vấn trực tiếp và chuyên sâu.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *