Việt kiều muốn mua nhà ở Việt Nam phải đáp ứng những điều kiện nào?

20/04/2023 16:36
Việt kiều muốn mua nhà ở Việt Nam phải đáp ứng những điều kiện nào

Việt kiều là đối tượng nào? Việt kiều có được sở hữu nhà ở Việt Nam hay không? Cùng Luật Hùng Phúc tìm hiểu qua bài viết dưới đây.

1. Việt kiều là ai?

Việt kiều là những công dân Việt Nam cư trú và sinh sống ở ngoài lãnh thổ nước Việt Nam.

Nhiều người thắc mắc rằng nếu như Việt kiều quay về nước sinh sống thì có được cấp chứng minh nhân dân hay không?

Theo quy định tại Điều 3 Nghị định 05/1999/NĐ-CP, những đối tượng được cấp Chứng minh nhân dân, cụ thể như sau:

– Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên, đang cư trú trên lãnh thổ Việt Nam (sau đây gọi tắt là công dân) có nghĩa vụ đến cơ quan công an nơi đăng ký hộ khẩu thường trú làm thủ tục cấp Chứng minh nhân dân theo quy định của Nghị định này;

– Mỗi công dân chỉ được cấp một Chứng minh nhân dân và có một số chứng minh nhân dân riêng.

Như vậy, nếu Việt kiều cư trú tại Việt Nam có hộ khẩu thường trú tại một địa phương nhất định thì và đủ 14 tuổi, thì có nghĩa vụ đến cơ quan công an nơi đăng ký hộ khẩu để làm chứng minh nhân dân.

Việt kiều muốn mua nhà ở Việt Nam phải đáp ứng những điều kiện nào
Việt kiều muốn mua nhà ở Việt Nam phải đáp ứng những điều kiện nào

2. Việt kiều mua nhà ở Việt Nam phải đáp ứng điều kiện nào?

Theo quy định tại Luật Nhà ở hiện đang áp dụng, Việt kiều khi đáp ứng đầy đủ các điều kiện sẽ được mua nhà ở tại Việt Nam.

Cụ thể, điều kiện để Việt kiều được công nhận quyền sở hữu nhà ở nêu tại Điều 8 Luật Nhà ở năm 2014 gồm:

– Phải thuộc diện được phép nhập cảnh vào Việt Nam. Theo khoản 2 Điều 5 Nghị định 99/2015/NĐ-CP, các giấy tờ Việt kiều được sử dụng khi muốn mua nhà ở tại Việt Nam gồm:

+) Nếu có hộ chiếu Việt Nam thì phải còn giá trị và có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh vào hộ chiếu của cơ quan quản lý xuất, nhập cảnh Việt Nam.

+) Nếu có hộ chiếu nước ngoài thì cũng phải còn giá trị, có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh vào hộ chiếu của cơ quan quản lý xuất, nhập cảnh Việt Nam và kèm theo các giấy tờ chứng minh còn quốc tịch Việt Nam hoặc xác nhận người gốc Việt Nam hoặc giấy tờ khác theo quy định của pháp luật Việt Nam.

– Thông qua việc mua, thuê mua nhà ở thương mại của công ty kinh doanh bất động sản; mua hoặc nhận tặng cho, thừa kế, đổi nhà ở của cá nhân, hộ gia đình; mua quyền sử dụng đất trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại được phép bán nền để tự xây nhà ở.

Đồng thời, khoản 1 Điều 186 Luật Đất đai năm 2013 cũng quy định, Việt kiều nếu thuộc đối tượng có quyền sở hữu nhà ở thì được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam.

  • Như vậy, nếu đáp ứng điều kiện mua bán nhà ở tại Việt Nam thì Việt kiều sẽ được mua nhà ở và được công nhận quyền sở hữu nhà ở khi mua bán nhà ở tại Việt Nam.

3. Việt kiều có được đứng tên trên sổ đỏ/ sổ hồng hay không?

Khoản 2 Điều 186 và khoản 1 Điều 166 Luật Đất đai năm 2015 quy định, nếu thuộc trường hợp Việt kiều được sở hữu nhà ở gắn liền với đất ở tại Việt Nam thì có quyền được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (thường được gọi là sổ đỏ, sổ hồng).

Như vậy, nếu đáp ứng các điều kiện để được sở hữu nhà ở thì Việt kiều hoàn toàn được tự mình đứng tên trên sổ đỏ, sổ hồng. Khi đó, việc ghi thông tin về người sử dụng đất, chủ sở hữu nhà ở là Việt kiều sẽ được thực hiện tại trang 1 của sổ đỏ, sổ hồng theo điểm b khoản 1 Điều 5 Thông tư số 23/2014/TT-BTNMT.

Cụ thể, việc ghi thông tin Việt kiều trên sổ đỏ, sổ hồng sẽ được gồm các nội dung sau đây:

– Tên gọi “ông” hoặc “bà” theo giới tính của cá nhân là người Việt Nam định cư ở nước ngoài (Việt kiều) sở hữu nhà ở tại Việt Nam.

– Thông tin về nhân thân của Việt kiều gồm: Họ và tên, năm sinh, quốc tịch, giấy tờ tuỳ thân (nếu là hộ chiếu thì ghi số hộ chiếu, nơi cấp hộ chiếu và năm cấp hộ chiếu); địa chỉ thường trú của người đó tại Việt Nam (nếu có).

Cũng giống như cá nhân là người Việt Nam cư trú (đăng ký thường trú hoặc đăng ký tạm trú) ở trong nước, Việt kiều nếu đủ điều kiện để sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam thì cũng được ghi thông tin của mình trên sổ đỏ, sổ hồng theo quy định.

Trên đây là một số nội dung liên quan đến sở hữu nhà ở Việt Nam của Việt Kiều. Mọi vướng mắc cần giải đáp vui lòng liên hệ Hotline: 0984 62 4444 để được tư vấn trực tiếp và chuyên sâu.

Mọi vướng mắc cần trợ giúp liên quan đến các thủ tục hành chính đất đai, tranh chấp đất đai, ... Quý khách vui lòng liên hệ Hotline: 0984 62 4444 để được tư vấn chi tiết!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *